Sunday, October 8, 2017

Apple sweet pizza

 ใครว่าพิซซ่า ต้องเป็นอาหารอย่างเดียว, อิอิ แต่นี่ก็ไม่ใช่พิซซ่า แบบต้นตำหรับล่ะค่ะ 

Friday, October 6, 2017

Wednesday, October 4, 2017

มิกซ์เบอรี่ สมูทตี้โบว์: Mixed Berry Smoothie bowls



พอพูดถึงอาหารเช้า บางคนอาจจะคิดว่า มันยากนะ เพราะไม่มีเวลาพอที่จะเตรียม

Monday, October 2, 2017

Chocolate Fudge Cake

ไม่ว่าจะชอบเค้ก หรือชอบบราวนี่ สำหรับสูตรนี้ไม่ต้องเสียเวลาเลือกเลยค่ะ ^^. 

Tuesday, September 26, 2017

แกงไก่มาซาลา: Chicken Masala Curry

 ปุ๊กชอบเครื่องเทศนะคะ แต่ไม่ได้หมายถึงพวกแกงแบบเผ็ดๆ นะคะ คนล่ะแบบกัน

Saturday, September 23, 2017

วาฟเฟิ้ลเจใส่ข้าวโอ๊ต: VEGAN OAT WAFFLES

ขนมแบบเจ สำหรับเทศกาลกินเจ ที่ใกล้เข้ามาทุกทีนะคะ ^^ โดยวันนี้ เป็น วาฟฟิ้ล ที่ปุ๊กชอบสูตรที่ทำออกมามากๆ 555  

Wednesday, September 20, 2017

ฟัดจ์บราวนี่หน้ามันแผ่นทอด , Mixed root chips Fudge brownie

มันทอด กรอบๆ กับฟัดจ์บราวนี่หนึบหนับ เป็นส่วนผสมที่เข้ากันได้ดี แบบไม่น่าเชื่อค่ะ ^^.

Monday, September 18, 2017

เค้กสตรอเบอรี่ไวท์ช็อกโกแลต, Strawberry, white chocolate pound cake

บางครั้งก็อยากทานขนมเค้กที่เรียบง่าย ไม่ต้องมีครีม หรือของตกแต่งอะไรเลยนะคะ เพียงแค่อยากจะทานแล้วสัมผัสกับรสชาติของมันเท่านั้น

Saturday, September 16, 2017

ข้าวมันไก่ แบบใช้หม้อหุงข้าวใบเดียว

คิดว่า ข้าวมันไก่ คงเป็นอาหารที่ใครๆ ก็รู้จักเนาะ เพราะไปที่ไหนก็เจอ 555 อาหารจานนี้ถือว่าเป็นจานโปรดของปุ๊กเลยค่ะ  

Wednesday, September 13, 2017

กีซขนมปัง: Easy Bread Quiche

 กีซเป็นอาหารเช้าอย่างนึงที่ปุ๊กชอบมากนะคะ แต่ถ้าจะให้มาทำแป้งพาสตรี้ เพื่อที่จะได้ทานกีซทุกครั้งก็ดูจะเป็นเรื่องที่วุ่นวายไปค่ะ 

Sunday, September 10, 2017

เค้กช็อกโกแลตเจ พร้อมช็อกโกแลตไอซิ่งเจ, Vegan Chocolate Cake with Vegan chocolate icing

อย่างที่บอกไว้นะคะ ว่าจะเริ่มเอาสูตรอาหารเจมาฝากกัน เพราะเดือนหน้าก็เข้าเทศกาลกินเจกันแล้วเนาะ

Thursday, September 7, 2017

คุกกี้ดับเบิ้ลเนยถั่ว, Double peanut butter cookies

"เนยถั่วอีกแล้วเหรอ! " คุณพี่สาว ตะโกนถามเป็นคำแรกเลย 555 ก็นะ ชอบกินอะ ทำไงได้ 

Saturday, September 2, 2017

บลูเบอรี่ชีสทาร์ต แบบไม่อบ, No Bake Blueberry cheese tart

 หลังจาก เล่นมากไป ในบล็อกที่แล้ว (ใครอยากรู้ว่าปุ๊กทำอะไรลงไป  ลองเข้าไปอ่านดูนะคะ, ^^) เลยต้องพักสักหน่อยค่ะ 

Tuesday, August 29, 2017

เค้กช็อกโกแลตใส้สตรอเบอรี่: Chocolate, strawberry, tomato and thyme Entremets

เมื่อเดือนที่แล้ว ปุ๊กไปเรียนคลาส  Contemporary pastry ที่สอนโดย Chef Hans Ovando (Spanish Chocolate Master 2013) ที่ Pastry by Ann มา คงจำกันได้นะคะ 

Saturday, August 19, 2017

Tuesday, August 15, 2017

ทีรามิสุแบบ ไร้ชีส : Easy happy treat!

วันนี้รู้สึกอยากกินทีรามิสุขึ้นมาค่ะ แล้วก็คงทายกันได้ใช่ไหมคะ ว่าทีรามิสุของปุ๊ก เป็นแบบเต็มไปด้วยเหล้าค่ะ 555

Saturday, August 12, 2017

ชิฟฟอนวานิลลา ใส้วานิลลาบัตเตอร์ครีม

 เรียบง่าย เป็นสิ่งที่ดีมากๆ นะคะ เพราะ มันเป็น เบสิค และเป็นจุดเริ่มต้นของสิ่งพิเศษอีกมากมายเลย

Thursday, August 10, 2017

RASPBERRY FINANCIER

 ขนมน่ารักสุดๆ แบบนี้ ถ้าบอกว่ามันทำง่ายมากๆ อาจจะไม่เชื่อปุ๊กกันใช่ไหม 

Friday, August 4, 2017

ซูเฟล่แพนเค้ก (スフレパンケーキ): แพนเค้กนุ่มฟูสไตล์คาเฟ่ญี่ปุ่น

ใครๆ ก็ตกหลุมรัก ซูเฟล่แพนเค้ก เวลาที่เห็นตามร้านคาเฟ่เนาะ ปุ๊กก็เป็นคนหนึ่งค่ะ ที่เห็นแล้วชอบมากๆ จนอยากจะทำมันที่บ้านให้ได้เลย

Monday, July 31, 2017

ไข่นึ่งมันบด (Eggsalut) : Poached egg with mashed potato for your happy morning!

มื้อเช้า เป็นมื้อที่ตื่นเต้น และมีความสุขที่สุด สำหรับปุ๊กค่ะ อย่างว่านะคะ ปุ๊กเป็นพวกที่พอลืมตาขึ้นมาก็หิวล่ะ

Friday, July 28, 2017

Tuesday, July 25, 2017

ข้าวเหนียวหมูปิ้ง


เป็นของกินอีกย่างที่ไม่ว่าจะไปที่ไหนก็เจอนะคะ ข้าวเหนียวหมูย่าง (หรือข้าวเหนียวหมูปิ้ง) เป็น อาหารจานด่วน ที่หาได้ทุกที่เลย

Thursday, July 20, 2017

พุดดิ้งนมสด พร้อมซ้อสสตรอว์เบอร์รี: Easy Milk pudding with Quick strawberry sauce


ช่วงนี้ ฝนตกทุกวันเลยค่ะ พออากาศเป็นแบบนี้ทีไร สิ่งที่อยากทำมากที่สุดคือ นั่งอ่านหนังสือพร้อมฟังเสียงฝนไปพร้อมๆ กันค่ะ  

Sunday, July 16, 2017

เรดเวลเวท บราวนี่: RED VELVET BROWNIES

ถ้าเทียบกับคนอื่นแล้ว เหมือนเวลา 1 วันของปุ๊กมันสั้นมากค่ะ ก็นะ น่าจะเพราะว่ามีอะไรที่อยากทำ และลงมือทำเยอะเกินไป 

Thursday, July 13, 2017

ไปเรียนทำขนมด้วยกัน: Contemporary pastry class by Chef Hans Ovando ที่ Pastry by Ann

Entremet Bali (Mango Milk rice and Coconut)

ปุ๊กเพิ่งกลับบ้านมาจากกรุงเทพนะคะ หลังจากไปเรียน คลาส Contemporary pastry ที่สอนโดยเชฟ Chef Hans Ovando (Spanish Chocolate Master 2013) ที่ Pastry by Ann ใจกลางของกรุงเทพเลย

Tuesday, July 11, 2017

คุกกี้มูสลี่: คุกกี้เคี้ยวเพลิน

ถ้าใครชอบกราโนล่า ต้องไม่พลาดคุกกี้สูตรนี้ค่ะ เพราะเวลากินเข้าไปนี่ให้ความรู้สึกเหมือนกัน กราโนลา ในแบบคุกกี้เลย 

Tuesday, July 4, 2017

มัฟฟินสตรอเบอรี่ชีส: STRAWBERRY CHEESE MUFFINS

 อยากจะบอกเลยว่า มัฟฟินสูตรนี้ อร่อยมากนะคะ 555 ปุ๊กเพิ่งกินหมด 1 ชิ้น ในเวลาไม่ถึง 5 นาที !!!

Saturday, July 1, 2017

วาฟเฟิ้ลข้าวโพด อาหารเช้าอร่อยๆ

 วันนี้หงุดหงิดมากๆ ค่ะ แต่ไม่ต้องตกใจค่ะ ไม่ได้เกี่ยวกับการทำอาหารนะ

Monday, June 26, 2017

ซุปทองไก่ตุ๋น เห็ดหอม

ปุ๊กว่า ซุปเป็นอาหารที่ดีมากๆนะคะ โดยเฉพาะ ถ้าอยากจะให้ร่างกายอุ่น

Friday, June 23, 2017

ปาท่องโก๋อร่อยได้ง่ายๆ, สูตรไม่ใช้ยีสต์ และแอมโมเนีย

เวลาไปตลาดทีไร ก็จะต้องเจอ ปาท่องโก๋ ขายอยู่คู่กับน้ำเต้าหู้ตลอดเลยนะคะ โดยเฉพาะ ตอนเช้าๆ จะว่าไป มันเป็นของทานด้วยกัน แล้วเข้ากันมากๆ 

Wednesday, June 14, 2017

คุกกี้มารเบิ้ลชาเขียว, GREEN TEA MARBLE COOKIES

ช่วงนี้ ไม่ค่อยอยากจะทำอะไรเท่าไหร่เลยค่ะ สงสัยเดอืนนี้จะเป็นเดือนแห่งความขี้เกียจ

Sunday, June 11, 2017

ครีมชีสฮอทเค้ก: CREAM CHEESE HOT CAKE


ช่วงนี้ หัวสมองไม่ค่อยมีเรื่องอื่นมากกว่าหูฟังนะคะ (จริงๆ บ้าหูฟังมานานแล้วล่ะค่ะ 555)

Friday, June 9, 2017

ช็อกโกแลตปอนน์เค้ก, Chocolate Pound Cake

เรียบง่าย แต่ก็แสนจะดูดี ^^. ด้วยปริมาณ ช็อกโกแลตที่ใส่ลงไป ดูก็รู้เลยใช่ไหมคะ ว่ามันอร่อย

Friday, June 2, 2017

ชินนามอนโรล แบบไม่ต้องนวดแป้ง

ทำขนมปัง เป็นเรื่องสนุก และยังทำให้หายเครียดด้วยนะคะ แต่ก็นะ มันก็มีบางครั้งที่เราไม่ได้มีเวลา มากพอ หรืออยู่ในอารมณ์ขี้เกียจ (เช่นปุ๊กในตอนนี้ 555) สูตรแบบนี้ เลยน่าทำมากที่สุดค่ะ 

Wednesday, May 31, 2017

คาสเตลลาเค้ก แบบนุ่มๆ

ปุ๊กเคยทลงบล็อกเมื่อนานมาแล้วนะคะ แต่รอบนั้น มาม้าบอกว่า หวานไป (แต่จริงๆ ปุ๊กชอบค่ะ 555)

Friday, May 26, 2017

ช็อกโกแลตชิพชีสเค้ก

ส่วนใหญ่แล้ว เวลาทำชีสเค้ก แบบไม่อบ เราก็มักจะใช้เป็นไดเจสทีสบิสกิตนะคะ แต่ครั้งนี้ อยากจะทำให้พิเศษกว่าเดิม เลยอบคุกกี้เองค่ะ 

Monday, May 22, 2017

ซาลาเปาหมูสับไข่เค็ม

 อุ่นๆ อร่อยๆ ซาลาเปา เป็นของว่างที่ทำเองได้ที่บ้านได้ ไม่ยากเลยค่ะ 

Wednesday, May 17, 2017

ทำขนมกับเด็กๆ: เค้กกล้วยหอม

บางคนอาจจะคิดว่า การให้เด็กทำขนมเองเป็นเรื่องยากนะคะ แต่ ถ้าเราเลือกสูตรที่ไม่ได้มีหลายขั้นตอนนัก การปล่อยให้เค้าทำเองสามารถทำได้แน่นอนค่ะ 

Sunday, May 14, 2017

คุกกี้น้ำตาลสี: BUTTER FUNFETTI COOKIES

ช่วงหลานปิดเทอมนี่ ปุ๊กใช้เวลากับเธอเยอะมากค่ะ และกิจกรรมที่เรา 2 คนชอบทำด้วยกันอย่างนึง ก็คือ การทำขนมค่ะ 


Wednesday, May 10, 2017

ข้าวผัดกุนเชียง

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มาม้าได้รับกุนเชียงเป็นของฝากจากเพื่อนเค้าค่ะ 

Sunday, May 7, 2017

โรลเค้กหิมะแบบญี่ปุ่นใส้โยเกิร์ต

เค้กที่ใช้เฉพาะไข่ขาวอย่างเดียวแบบนี้ เป็นวิธีกำจัดไข่ขาว (ที่มีเยอะมาก)ในตู้เย็นได้อย่างดีเลยค่ะ 

Friday, May 5, 2017

ขนมปังฟอคคาเซีย, FOCACCIA BREAD

คุณพี่สาวคนรองของปุ๊ก เป็นคนที่ชอบทานขนมปังมากกว่าเค้กค่ะ และรอบนี้ก็เป็น คำขอจากเธอ

Saturday, April 29, 2017

สตรอเบอรี่เลมอนเอแคลร์, Strawberry Lemon eclairs

ชูวร์เป็นขนมที่ปุ๊กชอบทำมากๆ อย่างนึงนะคะ แต่ก็ไม่ได้แค่ชอบทำหรอก เพราะชอบกินด้วยสิ 

Tuesday, April 25, 2017

โดนัทอบชุบช็อกโกแลตเกลส

โดนัทอบ ทำง่ายกว่าโดนัทแบบทอดนะคะ แล้วยังแคลอรี่ต่ำกว่าด้วยสิ

Friday, April 21, 2017

ขนมครกทำเองก็อร่อย

เพราะความอร่อย หอมและมัน ขนมครกเป็นของชอบที่ มีขายอยู่เกือบทุกตลาดเลย

Wednesday, April 12, 2017

ช็อกโกแลตชิพเค้ก, Chocolate chip Snack Cake

ถ้าอยากทานเค้ก แต่ไม่มีไข่เหลือก็ยังสามารถทำเค้กได้อยู่นะ สูตรนี้ไง เป็นคำตอบง่ายๆ เลยล่ะค่ะ 

Thursday, April 6, 2017

คุกกี้เนยสดอัลมอนด์, Almond spritz cookies

 ปุ๊กว่า การที่มีคุกกี้อยู่สักโหล ให้เราทานได้ตลอด เป็นสิ่งที่ดีมากนะคะ

Printfriendly

LinkWithin

Related Posts with Thumbnails